• Trang Chủ » Địa ốc » Mua bán nhà đất không có sổ đỏ có vi phạm pháp luật không?

    Mua bán nhà đất không có sổ đỏ có vi phạm pháp luật không?

    15-04-2019

    Mua bán nhà đất không có sổ đỏ là vi phạm quy định của pháp luật trừ một số trường hợp được pháp luật quy định.

    Bạn đọc có địa chỉ email nhuquynh312@gmail.com gửi email câu hỏi tới địa chỉ toasoan@phapluatplus.vn.

    Pháp luật Plus xin trích đăng nội dung câu hỏi như sau: “Tôi hiện tại đang có dự định mua nhà chưa có sổ đỏ, nhưng tôi còn băn khoăn không biết nếu nhà chưa có sổ đỏ thì có mua được không?

    Ảnh minh họa. (Nguồn: cafeland).

     

    Tòa soạn Pháp luật Plus cùng các Văn phòng luật xin trả lời câu hỏi:

    Theo khoản 1 Điều 188Luật Đất đai 2013 quy định điều kiện thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

    Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    1. Có Giấy chứng nhận, trừ các trường hợp:

    – Khoản 3 Điều 186 Luật đất đai năm 2013

    Người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam quy định tại khoản 1 Điều này thì người nhận thừa kế không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được chuyển nhượng hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất thừa kế theo quy định.

    – Khoản 1 Điều 168 của Luật đất đai năm 2013.

    + Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất.

    + Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    2. Đất không có tranh chấp.

    3. Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

    4. Trong thời hạn sử dụng đất.

    Như vậy, khi mua bán nhà đất phải có đủ các điều kiện nêu trên. Nếu bên bán không thuộc một trong hai trường hợp nêu trên thì bên bán phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mới có quyền chuyển nhượng đất.

    Do đó, mua bán nhà đất không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) là vi phạm quy định của pháp luật trừ các trường hợp được pháp luật quy định tại khoản 3 Điều 186 và khoản 1 Điều 168 Luật đất đai năm 2013.

    Nguồn: Tú Anh/Phapluatplus

    Bài viết cùng chuyên mục

    Một số “lỗ hổng” trong dự thảo quy chế chung cư

    7:58 14-08-2019

    Góp ý vào dự thảo Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư mà Bộ Xây dựng đang đưa ra lấy ý kiến, một số chuyên gia cho rằng, vì “ôm đồm” đối tượng điều chỉnh, nên Thông tư hướng dẫn thực hiện Luật Xây dựng lại mở sang cả Luật Du lịch, Luật Thương mại, Luật Kinh doanh bất động sản… gây nguy cơ tiềm tàng dẫn đến bị rối loạn luật.

    Dự án Khu nhà ở phía Tây tại Điện Biên: Chưa nộp tiền sử dụng đất nên chưa được cấp sổ đỏ

    8:57 02-08-2019

    Do Nhà đầu tư dự án Khu nhà ở Phía Tây chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính về tiền sử dụng đất nên chưa được cấp GCN quyền sử dụng đất.

    Dự án Hòa Bình Luxury bị Toà án nhân dân quận Tân Phú cấm giao dịch do vướng tranh chấp

    14:34 24-07-2019

    Vừa qua, TAND quận Tân Phú đã ra quyết định khẩn cấp tạm thời, cấm các giao dịch tại phần đất dự án Hòa Bình Luxury do đang xảy ra tranh chấp, khiếu kiện.

    Vì sao bất động sản phía Tây thành phố luôn thu hút sự chú ý của khách hàng?

    13:40 22-07-2019

    Trong thời buổi đô thị hóa, hàng loạt dự án mọc lên khắp nơi trong thành phố. Những khách hàng cần tìm mua cho mình một căn hộ với đầy đủ tiện nghi, hay những nhà đầu tư muốn tìm một dự án với tính thanh khoản cao không phải là một chuyện khó khăn. Vậy nhưng trong bất kì hoàn cảnh nào, bất động sản phía Tây thành phố vẫn luôn có sức hút nhất định trên thị trường.

    hinode city

    Làm việc tại phố cổ, dân văn phòng bao giờ mới mua được nhà?

    10:26 25-06-2019

    Tại nhiều thành phố lớn trên thế giới, tắc đường đã trở thành vấn nạn và Hà Nội cũng không ngoại lệ. Mỗi buổi sáng, hàng chục ngàn người phải đối mặt với sự mệt mỏi khi xuyên qua những cung đường dày đặc, nhất là với những ai đi làm khu trung tâm. Có nhà gần nơi làm việc để tiện bề di chuyển trở thành mơ ước của nhiều người.

    HDTC “lật kèo” thương vụ Khu đô thị An Phú – An Khánh khiến SGCL thiệt đơn thiệt kép

    13:04 19-06-2019

    Giữa thời điểm thị trường BĐS đang đóng băng, SGCL vẫn chấp nhận thiệt thòi khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của Công ty TNHH MTV Phát triển và Kinh doanh Nhà (nay là Công ty CP Phát triển và Kinh doanh Nhà – gọi tắt là HDTC) với giá thay đổi bất lợi cho công ty. Tuy nhiên khi thị trường khởi sắc, HDTC lại “lật kèo” khởi kiện hòng chiếm lại đất.

    Hà Nội: Công trình vi phạm được “loại” khỏi kế hoạch cưỡng chế?

    12:24 17-06-2019

    Việc xử lý bị cho chưa nghiêm khắc đối với những vi phạm của nhóm nhà đầu tư Công ty Cổ phần Đầu tư phát triển Giáo dục TDS Việt Nam (Cty TDS) tại khu đất TH2 Khu đô thị mới Cổ Nhuế (Hà Nội) dấy lên lo ngại sẽ tạo ra tiền lệ xấu.

    Quốc hội giám sát tối cao về quản lý đất đai tại đô thị

    9:25 27-05-2019

    Tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 7, Quốc hội (QH) khóa XIV, hôm nay (27/5), QH sẽ bước vào tuần làm việc thứ 2 với nhiều nội dung quan trọng. Trong đó, theo dự kiến, trong ngày 27/5, QH sẽ tiến hành giám sát tối cao việc thực hiện chính sách, pháp luật về quy hoạch, quản lý, sử dụng đất đai tại các đô thị từ khi Luật Đất đai năm 2013 có hiệu lực đến hết năm 2018.

    TP HCM: Quận Tân Phú khan hiếm căn hộ chất lượng

    8:26 14-05-2019

    Được quy hoạch nằm trong khu trung tâm tổng hợp của TP HCM, mấy năm gần đây, tốc độ đô thị hóa ở quận Tân Phú diễn ra rất nhanh, nhiều hạ tầng đô thị được chỉnh trang, nâng cấp, giúp hình ảnh nơi đây thay đổi rõ rệt.

    bất động sản phát đạt

    “Ông trùm” bất động sản Phát Đạt trục lợi từ dự án Khu dân cư Bàu Cả?

    9:59 04-05-2019

    Công văn số 1613/STNMT-KS của Giám đốc Sở TNMT Quảng Ngãi gửi UBND tỉnh cho biết, Công ty Phát Đạt có dấu hiệu khai thác cát trái phép, “tuồn” cát ra ngoài.

    nâng cấp website dich vu seo gia re chung cu thanh ha chung cư thanh hà dịch vụ thành lập công ty dịch vụ thành lập doanh nghiệp dich vu thanh lap doanh nghiep thay đổi đăng ký doanh nghiệp dieu chinh giay chung nhan dau tu dich vu thanh lap cong ty thay đổi giấy phép đầu tư thay doi giay phep dau tu dịch vụ tư vấn hợp đồng thanh lap doanh nghiep gia re thành lập doanh nghiệp tư vấn ly hôn luật sư giỏi dịch vụ seo giá rẻ bởi BICTweb.vn